ಸಸ್ಯಾಹಾರ ಭೋಜನ ಹೇಗೆ ಪ್ರಾರಂಭ ಆಯಿತು

Entertainment

ಫ್ರೆಂಡ್ಸ್ ಮಾನವನ ವಿಕಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಆಲೋಚನೆ ಮಾಡಿದರೆ ಎಷ್ಟು ಉತ್ತರ ಸಿಗದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣಮುಂದೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ನಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಎಷ್ಟೇ ಇದ್ದರೂ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಅನುಮಾನಗಳು ಬರುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತೆ. ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅಜ್ಜಿ ಚಿಕ್ಕವರಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಮಾಡಿದ ತುಂಟತನವನ್ನು ಹೇಳಿದರೆ ನಮಗೆ ತುಂಬಾ ಖುಷಿ ಮತ್ತು ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುತ್ತೆ.

ನಮ್ಮ ತಾತ ಮುತ್ತಾತನ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಏನೇನು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅಂದಿನ ಕಾಲದ ಘಟನೆಗಳನ್ನ ಹೇಳಿದರೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಆಸಕ್ತಿಕರವಾಗಿದೆ. ಹೀಗೆ ನಮ್ಮ ತಾತನ ಮುತ್ತಾತ ಅವರ ಮುತ್ತಾತ ಅಂದರೆ ನಮ್ಮ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಮಾತಾಡಿಕೊಂಡರೆ ನಮಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಇನ್ನು ಜಾಸ್ತಿ ಆಗುತ್ತೆ ಅಲ್ವಾ. ಬರಿ ಆಸಕ್ತಿಯಲ್ಲ ಇದರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಖಂಡಿತ ಇದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ನಮ್ಮ ಶಾಲಾ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಇತಿಹಾಸ ಎನ್ನುವ ಒಂದು ಸಬ್ಜೆಕ್ಟ್ ಇರುತ್ತೆ. ನಮ್ಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹತ್ತಿರ ಮುಂದುವರಿಸುವ ಸೈನ್ಸ್ ಇಷ್ಟು ಮುಖ್ಯನೋ ಪೂರ್ವಕಾಲದಲ್ಲಿ ಏನೇನು ನಡೆದಿದೆ ಅನ್ನುವುದು ಹೇಳುವ ಇತಿಹಾಸ ಕೂಡ ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯ.

ಸರಿಯಾದ ಆಧಾರಗಳು ಇದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಅದು ಇತಿಹಾಸ ವಾಗುತ್ತೆ. ನಮಗೆ ಐವತ್ತು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ನಡೆದಿರುವ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು ಕಷ್ಟ. ಅಂತದ್ದು ಕೆಲವು ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಏನು ನಡೆದಿರಬಹುದು ಅನ್ನುವುದನ್ನು ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದರೆ ತುಂಬಾನೇ ಕಷ್ಟ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಸದ್ಯಕ್ಕಿರುವ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಏನು ನಡೆದಿರುವುದು ಅನ್ನುವುದನ್ನು ಊಹೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅದನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಆಧಾರ ಗಳಿಗೋಸ್ಕರ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಇದು ಹೀಗೆ ನಡೆದಿದೆ ಅಂತ ಯಾರು ಹೇಳುವುದಕ್ಕೆ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೇಗೆ ನಡೆದಿದೆ ಎಂದು ಅವಕಾಶ ಹೇಳುವುದಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಸಾಧ್ಯ. ಇವುಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಗಳಿಂದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮಾಡಿ ನಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಇವತ್ತಿನ ಮಾಹಿತಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಡಿಸ್ಕಸ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ವಿಷಯ ಏನೆಂದರೆ ಜೀವಗಳು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಇದ್ದವು. ಡೈನಾಸರ್ ಆದರೆ ಬತ್ತ ಬತ್ತ ಯಾವ ಕಾರಣದಿಂದ ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಎಲ್ಲ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಆಕಾರ ಚಿಕ್ಕದಾಯಿತು.

ಹಾಗೆ ಮಾನವ ಮೊದಲು ಪೂರ್ತಿ ಮಾಂಸಹಾರಿ ಆಗಿದ್ದ ಎನ್ನುವವರಿಂದ ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಹೇಗೆ ಸಸ್ಯಾಹಾರವನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅನ್ನುವುದನ್ನು ಡಿಸ್ಕಸ್ ಮಾಡೋಣ. ಫ್ರೆಂಡ್ಸ್ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಹೋಗುವುದಕ್ಕೆ ಮುಂಚೆ ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ ಕಾಮೆಂಟ್ ಮಾಡಿ. ಜೀವಿಗಳ ಹುಟ್ಟು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ವಿಕಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ 300 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಏನು ನಡೆದಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಹಾಗೆ ಭೂಮಿಗಳ ಮೇಲೆ ಜೀವಿಗಳ ಹುಟ್ಟು ಶುರುವಾಗುತ್ತೆ.

ಈಗ ನಾವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಹೊರಟಿರುವುದು 30 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಕಥೆ. ಆಗ ನಮ್ಮ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಡೈನೋಸರ್ ಗಳಿಗಿಂತ ಮೊದಲು ಟ್ರೈ ಲೋ ಬೇಟ್ಸ್ ಎನ್ನುವ ಜೀವಿಗಳು ಇದ್ದವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ದೊಡ್ಡ ಜೀವಿಗಳ ಉಗಮ ಆಗುವುದಕ್ಕೆ ಮೂಲ ಕಾರಣ ಈ ಟ್ರೈಲೋ ಪೆಟ್ಸ್ ಅಂತ ಹೇಳಬಹುದು. ಇವುಗಳಿಗಿಂತ ಮೊದಲು ಇದ್ದ ಜೀವಿಗಳು ಒಂದೂವರೆಯಿಂದ ಎರಡು ಅಡಿ ಉದ್ದ ಗಳ ಮಾತ್ರ ಇದ್ದವು. ನಂತರ ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಅಡಿಗಳ ಜೀವಿಗಳು ಉಗಮ ಆಗುವುದಕ್ಕೆ ಶುರು ಆಗುತ್ತೆ.

ಜೀವ ವಿಕಸನ ನಡೆಯುತ್ತಾ ನಡೆಯುತ್ತಾ ಭಾರಿ ಗಾತ್ರದ ಜೀವಿಗಳು ಬೆಳೆದವು. ನೋಡುತ್ತಾ ನೋಡುತ್ತಾ ಎರಡು ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಅಡಿ ಗಳಲ್ಲಿದ್ದ ಟ್ರೈಲೋ ಲೈಟ್ಸ್ 50 ಅಡಿಗಳ ಎತ್ತರ ಇರುವ ದಿಪ್ಲೋಡೋಕಸ್ ಆಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತೆ. ನಿಜಕ್ಕೂ ಇದು ಹೀಗೆ ಮುಂದುವ ರಿತ ಇತ್ತೇನೋ. ಆದರೆ ವಿಧಿ ಇನ್ನೊಂದು ರೀತಿ ಇತ್ತು. ಇಲ್ಲ ಅಂದಿದ್ರೆ ಇವತ್ತಿಗೂ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಅಷ್ಟು ಎತ್ತರದ ಜೀವಿಗಳು ಇರುತ್ತಿದ್ದವು ಏನೋ. ಹೀಗೆ ಭೂಮಿ ಮೇಲೆ ಜೀವಿಗಳ ಉಗಮ ನಡೆಯುತ್ತಾ ನಡೆಯುತ್ತಾ ಜೀವಿಗಳ ಆಕಾರ ಕಾಲದ ಜೊತೆ ದೊಡ್ಡದಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ

ಇನ್ನೊಂದು ಕಡೆ ಇವುಗಳ ಚರಿತ್ರೆಯನ್ನೇ ಬದಲಿಸುವ ಘಟನೆ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿತ್ತು. ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರದ ಶುದ್ರ ಗ್ರಹ ಭೂಮಿಗೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿದ್ದರಿಂದ ಅದುವರೆಗೂ ಇದ್ದ ಕೆಲವು ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಜೀವಿಗಳ ಇರುವಿಕೆಯನ್ನೇ ನಾಶ ಮಾಡಿಬಿಡುತ್ತೇವೆ. ಈ ಘಟನೆಯಿಂದ ಭೂಮಿ ಮೇಲೆ ಇದ್ದ ಭಾರಿ ಗಾತ್ರದ ಡೈನೋಸಾರ್ಗಳನ್ನು ಶಾಸ್ತ್ರ ಬಿಸುತ್ತೆ. ಆದರೆ ಪ್ರಕೃತಿಯ ವಿಚಿತ್ರ ಹೇಗಿದೆ ನೋಡಿ. ಇಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ವಿನಾಶ ನಡೆದ ಮೇಲೂ ಭೂಮಿಗಳ ಮೇಲೆ ಜೀವಿಗಳ ಉಗಮ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ.

ಕೆಲವು ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಕೆಲವು ಜೀವಿಗಳು ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ತೂಕದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಪ್ರಾರಂಭ ಮಾಡಿದರು. ಹಾಗಾದರೆ ಇದರ ಪ್ರಕಾರ ನೋಡಿದರೆ ಇವತ್ತಿಗೂ ಇವುಗಳ ತೂಕ ಆಕಾರ ಬೆಳೆಯುತ್ತಾ ಇರಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಮೊದಲಿದ್ದ ಡೈನಾಸರ್ ಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಆಕರದಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಹಾಗಾಗಲಿಲ್ಲ ಯಾಕೆ. ಇದರ ಬಗ್ಗೆ tel-aviv ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಇವರು ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಿರುವ ಫಲಿತಾಂಶ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ವಿಜಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ. ಈ ಫಲಿತಾಂಶ ಏನು ಅನ್ನುವುದನ್ನು ನೋಡೋಣ. ಜೀವಿಗಳು ಅವುಗಳ ಆಕಾರದ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಜೀವನ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ಸಸ್ಯಹಾರಿ ಜೀವಿಗಳು ಗಿಡಗಳ ಮೇಲೆ ಜೀವನ ಮಾಡುತ್ತೇ.

ಇನ್ನು ಮಾಂಸಾಹಾರಿ ಜೀವಿಗಳು ಇತರೆ ಜೀವಿಗಳ ಮೇಲೆ ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ ತಮ್ಮ ಹಸಿವನ್ನು ತೀರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಇವುಗಳ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಅಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ ಇರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಬದಲಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಶುರುವಾಗುತ್ತವೆ. ಸುಮಾರು 17 ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಾನವರು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ವಿಕಸನವಾಗುತ್ತದೆ. ಇವರು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಬೇಟೆ ಆಡುವುದರಲ್ಲಿ ನೈಪುಣ್ಯತೆಯನ್ನು ಗಳಿಸಿಕೊಂಡರು.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *